Saturday, February 4, 2017

การคำนวณต้นทุน การคิดราคาขาย

วันนี้จะมาเล่าเรื่อง #การคำนวณต้นทุน แบบบ้านๆ ใครได้อ่านแล้วอาจจะนำไปใช้ในการคำนวณต้นทุนการทำขนมของตัวเองได้นะคะ ยาวนิดนึง ค่อยๆอ่านนะคะ ใจเย็นๆ 😁😁
เริ่มต้นเลยจากประสบการณ์ หลักๆจะมีต้นทุน ดังนี้
1. ต้นทุนวัตถุดิบ
2. ค่าแรง
3. ค่าสาธารณูปโภค
4. ค่าแพ็คเกจจิ้ง
5. ค่าขนส่ง
จำพวกนี้คือต้นทุนที่คนทำขนมขายแบบบ้านๆอย่างเราต้องมีอย่างแน่นอนค่ะ เอาล่ะลองมาดูที่ตัวอย่างกันเลย สมมติว่ายุ้ยทำขนมปั้นสิบขาย มีหลักการคำนวณต้นทุนง่ายๆดังนี้
1. วัตถุดิบหลัก
🐥ไส้ 🐟🐟 ปลาทูน่า 1 กิโลกรัม ราคา 100 บาท
           🍄🍄 หอมแดง  500 กรัม ราคา 30 บาท
            🐜🐜 น้ำตาล  300 กรัม ราคา 40 บาท
🐥รวมราคาไส้ 100 + 30 + 40 = 170 บาท

แป้ง  💮💮💮 1 กก. ราคา 50 บาท

2. วัตถุดิบอื่นๆที่ใช้ปริมาณน้อยคำนวณยากเช่นน้ำปลา กระเทียม พริกไทย หรือจิปาถะ คิด 10% ของราคาวัตถุดิบหลัก ในการนี้น้ำปลาใช้สำหรับปรุงไส้ดังนั้น 10% ของ 170 = 17 บาท (ทำไมแอบแพง) 5555

3. ค่าสาธารณูปโภค น้ำ ไฟ แก๊ส สมมติคิด 20% ของราคาวัตถุดิบหลักและวัตถุดิบอื่นๆ ข้อ 1+ ข้อ 2 เท่ากับ 170+50+17=237  บาท ดังนั้นค่าสาธารณูปโภคจะเท่ากับ 237×20%= 47.40 บาท

4. ค่าแรงวันล่ะ 300 บาทในที่นี่สมมติว่าทำแค่วันเดียว ค่าแรง =  300 บาท

5. ค่าแพ็คเกจจิ้ง สมมติกล่อง + โลโก้ คิดราคาแล้วกล่อง 3 บาทถ้วน = 3 บาท

โหหหห เขียนเมื่อยอ่ะ แต่นี่คือต้นทุนคร่าวๆ ที่เราแม่ค้าบ้านๆ จะต้องเจอและต้องคำนวณเองให้ได้ ถ้าเราจะไปถามเพื่อนว่าจะขายเท่าไหร่ บอกเลยเพื่อนก็ตอบไม่ได้เพราะเพื่อนไม่รู้รายละเอียดต้นทุนกับเรา นะคะ 😀😀😀

ต่อค่ะ หายเมื่อยแระ หยิบปากกาออกมาบวกเลขด้วย 55555

พอได้ต้นทุนแล้วยุ้ยเอาไปทำอะไร💕💗
คำตอบคือยุ้ยเอาวัตถุดิบไปทดลองว่าเมื่อทำขนมออกมาแล้ว ได้ผลลัพธ์เท่าไหร่ สมมติต่อนะคะว่า วัตถุดิบทั้งหมดทั้งมวล

ได้ไส้ขนม จำนวน 500 ลูก
ได้แป้งห่อขนม 500 ลูก เช่นเดียวกัน เลขกลมๆจะได้คำนวณง่ายๆ

ว่าแล้วก็เลื่อนดูโพย โจทย์ข้างบน 555 จำไม่ได้

มาอีกรอบ จะได้จบๆ อุตส่าห์อยากแบ่งปัน 😁😁😁

🍄สรุป ทุนข้อ 1+2+3 = 584.40 บาท เฉลี่ยเป็นราคาต้นทุนขนมต่อลูกๆล่ะ 1.17 บาท🍄

💮ถึงขั้นตอนนี้เราต้องจับขนมลงกล่อง เอาไปขายเฉยๆไม่ได้ ต้นทุนกล่องๆล่ะ 3 บาท ยุ้ยใส่ขนมลงไป 10 ลูกต่อกล่อง เท่ากับ
ค่าขนม 1 กล่อง 10×1.17 = 11.70 บาท
ค่ากล่องๆ ล่ะ 3 บาท เอา 3 + 11.70 = 14.70 นี่คือราคาต้นทุนขนมต่อ 1 กล่อง = 14.70 บาท💮

ต่อมาต้องคิดต้นทุนขนส่ง (ถ้ามี) สมมติว่าค่ารถไปกลับ 100 บาท ส่งขนมจำนวน 50 กล่อง คิดค่าขนส่งต่อกล่องเท่ากับกล่องล่ะ 2 บาท
ค่าขนม + ค่าขนส่ง =  14.70+2 = 16.70

นี่คือต้นทุนที่คุณสามารถคำนวณเองได้ อาจจะไม่เป๊ะตามหลักการทางบัญชี แต่อย่างน้อยจะช่วยให้เราเห็นตัวเลขในส่วนของต้นทุนได้บ้างนะคะ รายละเอียดเยอะหน่อยแต่มันทำให้คุณรู้เลยว่าจะขายเท่าไหร่ สรุปแล้วขนมยุ้ยราคาทุนต่อกล่อง 16.70 บาท ถ้าขาย กล่องล่ะ 15 ได้อะไรมั้ย??? ตอบ จะทำไปทำไม 5555 ดังนั้นเพื่อความปลอดภัยคำนวณกำไรไปเพิ่มอีก 20 หรือ 30% ตามความเหมาะสม คุณจะได้ราคาขายค่ะ เช่น
16.70+20%= 20.04 บาท ปัดเป็นเลขกลมๆ ขาย 20 บาท ง่ายๆ



อย่าเพิ่งคิดว่าหมดนะ คุณจำเป็นต้องคำนวณหา #จุดคุ้มทุน เดี๋ยวว่างคราวหน้าจะมาเล่าการคำนวณจุดคุ้มทุนแบบโง่ๆ อย่างยุ้ยให้ฟัง

จบแระค่ะ การคำนวณต้นทุนแบบโง่ๆของยุ้ย สวัสดี 😅😅😅😅😅 ปล มิได้อ้างสูตรหรือทฤษฏีทางด้านบัญชีใดๆทั้งสิ้นนะคะ อาจจะใช้ได้ในบางกรณี 😊😊

ถ้าคิดว่าดี มีประโยชน์ กราบเรียน #เชิญแชร์ ค่ะ

No comments:

Post a Comment